ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਕਾਰ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ

0
64
ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਕਾਰ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ

ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਦਾ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੋ-ਇਸਲਾਮਵਾਦੀ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ (ਬੀ.ਐਨ.ਪੀ.), ਜੇਹਾਦੀ ਪੱਖੀ ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ, ਬੀਐਨਪੀ ਦੇ ਦੋਸ਼ੀ ਭਗੌੜੇ ਮਿੰਨੀ-ਬੌਸ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਗੋਦ ਦੇ ਪਾਲਤੂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਤਸਨੀਮ ਖਲੀਲ, ਜ਼ੁਲਕਰਨੈਨ ਸਾਇਰ ਸਾਮੀ ਉਰਫ਼ (ਛਿੰਤਨਾਚਰੀ) ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਸਾਮੀ), ਮੁਸ਼ਫੀਕੁਲ ਫਜ਼ਲ ਅੰਸਾਰੀ ਅਤੇ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਕਿੰਗਡਮ ਅਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਦੇ ਕਈ ਲਾਬੀਿਸਟ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦੇ ਟੀਚੇ ਨਾਲ ਬਦਨਾਮ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਾਂ ਜਾਰੀ ਰੱਖ ਰਹੇ ਹਨ।

ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਦਾ ਇਹ ਟੋਲਾ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ, ਬੰਗਬੰਧੂ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ, ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ, ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਅਤੇ ਖੁਫੀਆ ਏਜੰਸੀਆਂ ਵਿਰੁੱਧ ਘਿਨੌਣਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਬਦਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ ਅਜਿਹੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਅਤੇ ਬਦਨਾਮ ਲਾਬਿਸਟਾਂ ਦੀਆਂ ਬੋਲੀਆਂ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਤੱਥ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਬੀਐਨਪੀ, ਜਮਾਤ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਦੀਆਂ ਦੁਸ਼ਟ ਲਾਬੀਵਾਦੀ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਟਾਕਰਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ।

ਇਸ ਲੇਖ ਵਿੱਚ, ਮੈਂ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੁਸ਼ਮਣਾਂ ਦੁਆਰਾ ਫੈਲਾਏ ਗਏ ਕੁਝ ਬਦਨਾਮ ਪ੍ਰਚਾਰ ਨੂੰ ਨਕਾਰਾ ਕਰਾਂਗਾ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਨਿਰਾਸ਼ਾਵਾਦੀ ਹੋਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜ ਮਸ਼ੀਨਰੀ ਇਹਨਾਂ ਨੁਕਤਿਆਂ ਨੂੰ ਅਣਡਿੱਠ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਐਕਸਪੋਜਰਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਫੈਲਾਉਣ ਲਈ ਤੁਰੰਤ ਕਦਮ ਨਹੀਂ ਚੁੱਕ ਸਕਦੀ।

ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ‘ਤੇ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਲੱਗੇ ਹਨ

ਪਿਛਲੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ, ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਇਹ ਕਹਿੰਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ “ਸਾਰੀ ਸਮੇਂ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ” ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਹ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਬਰਤਾਨੀਆ ਵਿੱਚ ਲਾਬਿਸਟਾਂ ਰਾਹੀਂ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਉਠਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਵੀ ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਦੇ ਆਗੂ ਢਾਕਾ ਵਿੱਚ ਡਿਪਲੋਮੈਟਿਕ ਮਿਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੇ ਹਨ, ਅਸਲੀਅਤ ਇਸ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਉਲਟ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ।

ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਨੇ 2001 ਵਿੱਚ ਜੰਗ-ਅਪਰਾਧੀ ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਦੇ ਨਾਲ ਗੱਠਜੋੜ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣਾਈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੌਰਾਨ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਟਰਾਂਸਪੇਰੈਂਸੀ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਚੋਟੀ ਦਾ ਸਥਾਨ ਹਾਸਲ ਕੀਤਾ। ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ 2001-2006 ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ, ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਬਦਨਾਮ ਪੁੱਤਰਾਂ – ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਅਰਾਫਾਤ ਰਹਿਮਾਨ ਕੋਕੋ ਅਤੇ ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ੀਆ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਹੋਰ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ, ਜਨਤਾ ਦੀ ਲੁੱਟ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ। ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਕਰੋੜਾਂ ਡਾਲਰ ਦੀ ਦੌਲਤ ਅਤੇ ਤਸਕਰੀ। ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਭਾਈਵਾਲ ਅਤੇ “ਖਾਸ ਦੋਸਤ” ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਨੇ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਤਾਰਿਕ ਹਰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਤੋਂ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ “ਕਿਕਬੈਕ” ਲੈ ਰਿਹਾ ਸੀ।


ਹੋਰ ਪ੍ਡੋ: ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦਾ ਝਟਕਾ


ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ (ਬੀ.ਐਨ.ਪੀ.) ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਗੱਠਜੋੜ ਭਾਈਵਾਲ ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ (ਜੇ.ਈ.ਆਈ.) ਦੇ 2001-2005 ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ, ਤਤਕਾਲੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ਿਆ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਨੂੰ “ਸ੍ਰੀ. 10 ਫੀਸਦੀ”, ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਹਰ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ‘ਤੇ 10 ਫੀਸਦੀ ਰਿਸ਼ਵਤ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸਦੇ ਵਪਾਰਕ ਭਾਈਵਾਲ ਅਤੇ “ਖਾਸ ਦੋਸਤ” ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਹਰੇਕ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਤੋਂ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਤਾਰਿਕ ਆਪਣੀ ਮਾਂ, ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ਿਆ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਹੋ ਗਿਆ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਉਸਦੇ ਪੁੱਤਰ ਦੀ “ਦੇਖੋ” ਲਈ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ। “ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਹਿੱਤ”. ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਬਦਨਾਮ ਹਵਾ ਭਵਨ ਗੈਂਗ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ਿਆ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ “ਕਮਿਸ਼ਨ” ਵਜੋਂ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਨਿਵੇਸ਼ ਰਾਸ਼ੀ ਦਾ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਦਾ ਕਰਨ ਦੀ ਬੇਇਨਸਾਫ਼ੀ ਮੰਗ ਕਾਰਨ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਆਪਣੀ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਇੱਕ ਭਰੋਸੇਯੋਗ ਸੂਤਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 2001-2005 ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਤਾਰਿਕ ਅਤੇ ਮਾਮੂਨ ਨੇ ਯੂਰੀਆ ਖਾਦ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਏਕਾਧਿਕਾਰ ਦਾ ਆਨੰਦ ਲੈਣ ਲਈ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਕੈਮੀਕਲ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ (BCIC) ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਰੱਖਿਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਸ ਸਮੇਂ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਕੀਮਤ 300 ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਟਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੀ, ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਦਾ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਨੂੰ 900 ਤੋਂ 1400 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਟਨ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਵੇਚ ਰਿਹਾ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ ਬਾਕੀ ਬਚਿਆ ਪੈਸਾ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਗਿਆਸੁੱਦੀਨ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚ ਗੁਪਤ ਰੂਪ ਵਿਚ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਮਾਮੂਨ। ਹਰ ਸਾਲ, ਇਹ ਦੁਸ਼ਟ ਚੱਕਰ ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ. ਨੂੰ 1.20-1.50 ਮਿਲੀਅਨ ਟਨ ਯੂਰੀਆ ਵੇਚ ਕੇ ਲੱਖਾਂ ਡਾਲਰਾਂ ਦੀ ਨਗਦੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਖਾਦ ਦੀ ਕੀਮਤ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਖਰਚ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਖੇਤੀ ਉਤਪਾਦਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਿਘਨ ਪਿਆ।

ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਨੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ, ਟ੍ਰੇਡਿੰਗ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਆਫ਼ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ (ਟੀਸੀਬੀ), ਖੁਰਾਕ ਮੰਤਰਾਲੇ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੌਲ, ਖੰਡ, ਨਮਕ, ਦਾਲ ਅਤੇ ਹੋਰ ਜ਼ਰੂਰੀ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗੇ ਭਾਅ ‘ਤੇ ਵੇਚ ਕੇ ਕਰੋੜਾਂ ਡਾਲਰ ਕਮਾਏ। ਤਾਰਿਕ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਬਦਨਾਮ ਹਵਾ ਭਵਨ ਵੀ ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ ਖੰਡ ਘੁਟਾਲੇ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਸਨ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਨੇ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਨੇ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾ ਕੇ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਨਕਦੀ ਬਣਾਈ ਸੀ। ਉਹ ਚੀਨ ਤੋਂ ਮੇਲਾਮਾਈਨ-ਮਿਕਸਡ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਸਨ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਹ ਸਥਾਨਕ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਵੇਚਦੇ ਸਨ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੈਂਕੜੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ਿੰਦਗੀਆਂ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਸਿਹਤ ਖ਼ਤਰਿਆਂ ਵੱਲ ਧੱਕਦੇ ਸਨ।

ਅੱਗੇ ਇਹ ਵੀ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਬੀ.ਐਨ.ਪੀ.-ਜਮਾਤ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਉਸਦਾ ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਪੂਰਬੀ ਯੂਰਪੀਅਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਦੂਸ਼ਿਤ ਪਾਊਡਰ ਦੁੱਧ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਵਸਤੂ ਮਨੁੱਖੀ ਖਪਤ ਲਈ ਅਯੋਗ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪੂਰਬੀ ਯੂਰਪੀਅਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਦੁੱਧ ਪਾਊਡਰ ਗੰਭੀਰ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦੂਸ਼ਿਤ ਸੀ। ਚੋਰਨੋਬਲ ਪ੍ਰਮਾਣੂ ਤਬਾਹੀ.

ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਗੱਠਜੋੜ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ, ਭਾਰਤੀ ਸਮੂਹ ਟਾਟਾ ਨੇ 2005 ਵਿੱਚ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ (ਬੀਐਨਪੀ) ਦੇ ਨੇਤਾ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਦੁਆਰਾ ਭਾਰਤੀ ਕੰਪਨੀ ਉੱਤੇ ਰਿਸ਼ਵਤ ਦੀ ਮੰਗ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 3 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਾ ਸੌਦਾ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।


ਹੋਰ ਪ੍ਡੋ: ਨਸ਼ਾ ਤਸਕਰਾਂ ਨੇ ਨਸ਼ਾ ਵੇਚਣ ਦੇ ਲੱਭੇ ਨਵੇਂ ਤਰੀਕੇ ਸੁਣਕੇ ਤੁਸੀਂ ਹੋਵੋਗੇ ਹੈਰਾਨ | ਭਾਗ-1


ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਦੇ ਆਈਸੀਟੀ ਸਲਾਹਕਾਰ ਸਜੀਬ ਵਾਜ਼ੇਦ ਜੋਏ ਨੇ ਮਾਰਚ 2022 ਵਿੱਚ ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਖਾਤੇ ਤੋਂ ਇੱਕ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਬੀਐਨਪੀ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਚੇਅਰਮੈਨ ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਦੋਸਤ ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਦੇ ਬੇਰੋਕ ਲਾਲਚ ਨੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਮੋੜਨ ਲਈ.

“ਟਾਟਾ ਨੇ ਆਖਰੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਡਾਲਰ ਦੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਯੋਜਨਾ ਤੋਂ ਕਿਉਂ ਹਟਿਆ? ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਮੌਕਿਆਂ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਵਾਂਝਾ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ? ਸਜੀਬ ਵਾਜੇਦ ਜੋਏ ਨੇ ਲਿਖਿਆ।

“ਵਿਸ਼ਾ – ਟਾਟਾਜ਼ ਇਨਵੈਸਟਮੈਂਟ” ਸਿਰਲੇਖ ਵਾਲੀ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਆਡੀਓ-ਵਿਜ਼ੁਅਲ ਵਿਸਤਾਰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਟਾਟਾ ਨੇ ਗਿਆਰ੍ਹਵੇਂ ਘੰਟੇ ਵਿੱਚ, ਨਿਵੇਸ਼ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ, ਜਿਸ ਬਾਰੇ ਉਹ ਬਹੁਤ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਸਨ।

“ਇਹ 8 ਮਈ, 2005 ਸੀ। ਸਾਬਕਾ ਊਰਜਾ ਸਲਾਹਕਾਰ ਮਹਿਮੂਦੁਰ ਰਹਿਮਾਨ ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਕਿ ਟਾਟਾ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ, ਜੋ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਿਛਲੇ ਸਾਰੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਿਸ਼ਾਨਾਂ ਨੂੰ ਟਾਲ ਦੇਵੇਗਾ। ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਹ 25 ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਟਾਟਾ ਨੂੰ ਨਿਰਵਿਘਨ ਗੈਸ ਸਪਲਾਈ ਦੇ ਬਦਲੇ ਖਾਦ ਅਤੇ ਸਟੀਲ ਫੈਕਟਰੀ ਸੈਕਟਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨਗੇ। ਟਾਟਾ ਨੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਇਕੁਇਟੀ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ”, ਪੋਸਟ ਨੇ ਕਿਹਾ।

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਟਾਟਾ ਬੋਰਡ ਆਫ਼ ਡਾਇਰੈਕਟਰਜ਼ ਨਾਲ ਇੱਕ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ, ਤਾਰਿਕ ਰਹਿਮਾਨ, ਉਸਦੇ ਦੋਸਤ ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਅਤੇ ਸਿਲਵਰ ਸੈਲੀਮ ਦੇ ਨਾਲ, ਟਾਟਾ ਨਾਲ ਨਿੱਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗੱਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਹੋਰ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਚਲੇ ਗਏ, ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਨੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦਿਆਂ ਆਪਣਾ ਗਲਾ ਸਾਫ਼ ਕੀਤਾ, ਇੱਕ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨੂੰ ਅਰਬਪਤੀ ਪਰਉਪਕਾਰੀ ਦੁਆਰਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਵੀ, ਤਾਰਿਕ ਆਪਣੀ ਮੰਗ ‘ਤੇ ਅੜਿਆ ਰਿਹਾ। ਇੱਕ ਬਿੰਦੂ ‘ਤੇ, ਟਾਟਾ ਨੇ ਪ੍ਰਾਪਤਕਰਤਾ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਕੀਤੀ, ਜੋ ਗਿਆਸੁਦੀਨ ਮਾਮੂਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੁਬਈ, ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਅਤੇ ਮਲੇਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਮਾਮੂਨ ਨੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 2 ਬਿਲੀਅਨ ਅਤੇ ਚੋਣਾਂ ਦੌਰਾਨ 1 ਬਿਲੀਅਨ ਰੁਪਏ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਇਹ ਕੁਝ ਕਾਰਨ ਹਨ ਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਟਰਾਂਸਪੇਰੈਂਸੀ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਰਿਹਾ। ਜੇਕਰ 2009-2022 ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੌਰਾਨ ਅਜਿਹਾ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਹੁੰਦਾ, ਤਾਂ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਟਰਾਂਸਪੇਰੈਂਸੀ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਫਿਰ ਤੋਂ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਹੁੰਦਾ। ਕੀ ਇਹ ਹੋਇਆ ਹੈ? ਨਹੀਂ! ਫਿਰ ਵੀ, ਬੀਐਨਪੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਦੇ ਝੂਠੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਅੱਤਵਾਦ ਵਿਰੋਧੀ ਅਤੇ ਖਾੜਕੂਵਾਦ ਵਿਰੋਧੀ ਮੁਹਿੰਮਾਂ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰਿਤ ਨਾਕਾਰਾਤਮਕ ਪ੍ਰਚਾਰ

ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ 2009 ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਦੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚ ਆਈ ਹੈ, ਬੀਐਨਪੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਅੱਤਵਾਦ ਅਤੇ ਖਾੜਕੂਵਾਦ ਵਿਰੁੱਧ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਮੁਹਿੰਮਾਂ ਨੂੰ “ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ” ਵਜੋਂ ਲੇਬਲ ਦੇ ਕੇ ਘਿਨਾਉਣੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਪੱਛਮੀ ਰਾਜਧਾਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚਾਰ ਸਮੱਗਰੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਨੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਏਜੰਸੀਆਂ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਰੈਪਿਡ ਐਕਸ਼ਨ ਬਟਾਲੀਅਨ (ਆਰਏਬੀ) ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਗੁੱਸੇ ਨਾਲ ਝੂਠੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਏ ਹਨ, ਇਸ ਤੱਥ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਇਸ ਕੁਲੀਨ ਫੋਰਸ ਨੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ।

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਖਾੜਕੂਵਾਦ ਅਤੇ ਹਿੰਸਕ ਕੱਟੜਤਾ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ, ਜਿੱਥੇ ਆਰਏਬੀ ਦੇ ਕਈ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਜਾਨਾਂ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰਨੀਆਂ ਪਈਆਂ। ਮੇਰੀ ਰਾਏ ਵਿੱਚ, ਪੱਛਮੀ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਜਾਂ ਤਾਂ ਘੋਰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਜਾਂ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਅੱਤਵਾਦ-ਵਿਰੋਧੀ ਅਤੇ ਅੱਤਵਾਦ-ਵਿਰੋਧੀ ਮੁਹਿੰਮਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਬੀ.ਐੱਨ.ਪੀ.-ਜਮਾਤ ਦੇ ਭਿਆਨਕ ਪ੍ਰਚਾਰ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਬੀਐਨਪੀ-ਜਮਾਤ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਗੁੰਮਰਾਹ ਹੋ ਕੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਪੀਟਰ ਡੀ ਹਾਸ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਇੱਕ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਕਾਡਰ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਆਯੋਜਿਤ ਇੱਕ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਗਏ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਇੱਛਾ ਜਾਂ ਅਣਚਾਹੇ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਝੂਠੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਨੂੰ. ਯੂਐਸ ਰਾਜਦੂਤ ਦੇ ਪੱਖਪਾਤੀ ਵਿਵਹਾਰ ਤੋਂ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਿਆਂ, ਬੀਐਨਪੀ ਦੇ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਕਾਡਰ ਦੀ ਭੈਣ ਨੇ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਗਾਇਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ “ਇੱਕ ਪੁਲਿਸ ਟੀਮ ਨੇ ਇਮਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ” ਸੰਜੀਦਾ ਇਸਲਾਮ ਤੁਲੀ ਰਹਿੰਦੀ ਸੀ। ਇਹ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਨੁਮਾਨਤ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਸੰਜੀਦਾ ਇਸਲਾਮ ਤੁਲੀ ਦੁਆਰਾ ਲਾਏ ਗਏ ਦੋਸ਼ ਬਹੁਤ ਹੀ ਝੂਠੇ ਹਨ, ਸਰਕਾਰ ਵਿਰੋਧੀ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਮਨਘੜਤ ਕਹਾਣੀ ਨਾਲ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੂਟਨੀਤਕ ਮਿਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਸਮੇਤ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨਗੇ।


ਹੋਰ ਪ੍ਡੋ: ਪੈਥਰ ਡਵੀਜ਼ਨ ਦੇ ਪੈਥਰ ਗਰਨਰ ਕਾਰਗਿਲ ਵਰਈਅਜ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੀ ਟੁੱਕੜੀ ਨੇ ਸੰਪਰਕ ਕੈਂਪ ਲਗਾਇਆ। ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਸਾਬਕਾਂ ਫੌਜੀਆਂ ਨੇ ਕੈਪਟਨ ਧਰਮਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਜਗਤਾਰ ਸਿੰਘ ਖ਼ਾਲਸਾ ਦੇ ਇਸ ਯਤਨ ਦੀ ਕੀਤੀ ਸ਼ਲਾਘਾ।


featਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਕਾਰਾਂ ਤੋਂ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ 25 ਦਸੰਬਰ, 2022 ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਜ਼ਾਦੀ ਵਿਰੋਧੀ ਤਾਕਤਾਂ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰ ਪਿਤਾ ਬੰਗਬੰਧੂ ਸ਼ੇਖ ਮੁਜੀਬੁਰ ਰਹਿਨ ਦੇ ਕਾਤਲ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸਰਗਰਮ ਹਨ।

“ਸਾਨੂੰ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਯਾਦ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਸਾਡਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਲੈ ਕੇ ਆਏ ਹਾਂ। ਪਰ, ਆਜ਼ਾਦੀ ਵਿਰੋਧੀ ਤਾਕਤਾਂ ਅਤੇ ਬੰਗਬੰਧੂ ਦੇ ਕਾਤਲ ਹਮੇਸ਼ਾ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ”ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ।

ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ 10ਵੀਂ ਵਾਰ ਪਾਰਟੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਚੁਣੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਇਕ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਗਣਭਵਨ ਵਿਖੇ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਕਾਰਕੁਨਾਂ ਨਾਲ ਇਹ ਵਿਚਾਰ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੇ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ 29 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਦੋ ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ 1975 ਤੋਂ 1996 ਅਤੇ 2001-2009 ਤੱਕ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚ ਰਹੀਆਂ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਸਫਲ ਰਾਜ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੇ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਦਰਜਾ ਹਾਸਲ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ ਜਦਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਨਮਾਨ ਮਿਲਿਆ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ 2009 ਤੋਂ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਚੋਣਾਂ ਰਾਹੀਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਵੋਟਾਂ ਲੈ ਕੇ ਸੱਤਾ ‘ਚ ਹੈ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਪਣੇ ਵਿੱਤ ਨਾਲ ਪਦਮਾ ਪੁਲ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਫੈਸਲੇ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦਾ ਅਕਸ ਬਹੁਤ ਚਮਕਾਇਆ ਹੈ।

ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ ਸਰੋਤ ਲੋਕ ਹਨ, ਇਸ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਸਾਡਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਆਮ ਲੋਕ ਸਾਡੇ ਲਈ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸਰੋਤ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਹਰੇਕ ਆਗੂ ਅਤੇ ਕਾਰਕੁਨ ਨੂੰ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭਲਾਈ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਨਰਲ ਜ਼ਿਆਉਰ ਰਹਿਮਾਨ, ਹੁਸੈਨ ਮੁਹੰਮਦ ਇਰਸ਼ਾਦ ਅਤੇ ਖਾਲਿਦਾ ਜ਼ਿਆ ਨੇ 1975 (ਰਾਸ਼ਟਰਪਿਤਾ ਦੀ ਹੱਤਿਆ) ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਭਿਖਾਰੀ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ। ਪਰ, ਜਦੋਂ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਸੱਤਾ ਵਿਚ ਆਈ, ਤਾਂ ਮੋਂਗਾ (ਕਾਲ ਵਰਗੀ ਸਥਿਤੀ) ਅਤੇ ਅਕਾਲ ਦੇਸ਼ ਵਿਚੋਂ ਚਲੇ ਗਏ। “ਅੱਜ, ਅਸੀਂ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਲਈ ਹੈ”, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਵਾਮੀ ਲੀਗ ਇੱਕ ਸੰਗਠਨ ਹੈ ਜੋ ਰਾਸ਼ਟਰਪਿਤਾ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸੰਗਠਨ ਦਾ ਜਨਮ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਦੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਰਾਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਵਿਸ਼ਵ ਆਰਥਿਕ ਮੰਦਵਾੜੇ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਦਿਆਂ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਆਰਥਿਕਤਾ ਨੂੰ ਜੀਵੰਤ ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਤਪੱਸਿਆ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣ ਲਈ ਪੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਟੀਚਾ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਕਸਤ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਦੇਸ਼ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ 2041 ਤੱਕ ਇਸਨੂੰ “ਸਮਾਰਟ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼” ਵਜੋਂ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ।

First Published on: The Eastern Herald 

Previous articleਸੁਪਰ ਸਕੈਮਰਾਂ ਲਈ ਸੁਪਰਕਾਰ, ਦੁਬਈ ਕੋਲ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਸਭ ਕੁਝ ਹੈ
Next articleਸਰਪੰਚ ਭਗਵੰਤ ਸਿੰਘ ਰਾਜੂਬੇਲਾ ਸਰਪੰਚ ਆਫਤਾਬ ਸਿੰਘ ਆਪਣੇ ਸਾਥੀਆਂ ਸਮੇਤ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ
Graduate from Punjab. Trying to understand Politics. Writing about Technology, Education, Brands, Business, Politics, and much more. Editor at Salam News Punjab Writer at The Eastern Herald, and Editor at MegaloPreneur Magazine.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here