Home ਆਰਟੀਕਲ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦਾ ਝਟਕਾ

ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦਾ ਝਟਕਾ

212
0
ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦਾ ਝਟਕਾ

ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਮੁਦਰਾ ਅਤੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਆਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਦੋ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧੀ ਹੈ। ਸ਼ਰਤਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਇਹਨਾਂ ਦੋ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮੰਗ ਦੀ ਆਮਦ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਬਾਸਕੇਟ ਵਿੱਚ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮਾਰਕੀਟ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਨਵੇਂ ਸਾਧਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡ ਜਾਰੀ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਾਧਨ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਹਨ ਜੋ ਮਾਰਕੀਟ ਦੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਮੰਗ ਦੇ ਇੱਕ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ. ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਮਿਤੀ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਤੋਂ 6 ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਹੈ। ਸਿੱਕਾ ਜਮ੍ਹਾਂ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ਅਤੇ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੀਆਂ ਅੰਤਮ ਕੀਮਤਾਂ ਦੀ ਵਜ਼ਨ ਔਸਤ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਵੀ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਬਾਂਡ ਰਿਆਲ ਹੋਣੇ ਸਨ ਅਤੇ ਪਰਿਪੱਕਤਾ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਸਿੱਕਾ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ; ਪਰ ਇਹ ਮਾਮਲਾ ਕਾਨੂੰਨੀ ਅਸਪਸ਼ਟਤਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਅਤੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਕੀਤੇ ਗਏ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹਨਾਂ ਬਾਂਡਾਂ ਦੇ ਧਾਰਕ ਪਰਿਪੱਕਤਾ ਦੇ ਸਮੇਂ ਭੌਤਿਕ ਸਿੱਕਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ! ਇਹਨਾਂ ਪੇਪਰਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਨ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ, ਕਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਨੁਕਤੇ ਹਨ ਜੋ ਨੋਟ ਕੀਤੇ ਜਾਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ. ਪਹਿਲਾਂ, ਇਹ ਸਾਧਨ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਨੂੰ ਰਿਆਲ ਨਾਲ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਦਖਲ ਦੇਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਉਸ ਕੋਲ ਪਹਿਲਾਂ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਇਹ ਸੱਟੇਬਾਜ਼ੀ ਦੀ ਮੰਗ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਬਾਜ਼ਾਰ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ. ਪਰ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਯੋਗ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਕੋਲ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਯੋਜਨਾ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪਰਮਾਣੂ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਅੱਧ-ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਮੁਦਰਾ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦਾ ਨਿਯੰਤਰਣ ਮੁਦਰਾਸਫਿਤੀ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਅਤੇ ਪਰਿਪੱਕਤਾ ਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੇ ਰਿਆਲ ਬੰਦੋਬਸਤ ਦੇ ਪਤਨ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਤਹਿਰਾਨ ਸਟਾਕ ਐਕਸਚੇਂਜ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੋਂ ਪਤਾ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੇ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ, ਹਰੇਕ ਸਿੱਕੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 15 ਲੱਖ 875 ਹਜ਼ਾਰ ਟੋਮਨ ਰੱਖੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦਾ ਕੁੱਲ ਮੁੱਲ 12 ਅਰਬ 335 ਮਿਲੀਅਨ ਟੋਮਨ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸੈਕੰਡਰੀ ਵਪਾਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਅਤੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦੀ ਜਾਣ-ਪਛਾਣ ਨਾਲ ਇਸ ਮਾਰਕੀਟ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਵਧੇਗੀ. ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਸਿੱਕੇ ਦੀ ਨਕਦ ਕੀਮਤ ਨਾਲ ਖੋਜੀ ਕੀਮਤ ਦੀ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਾਰੀਕਰਤਾ ਕੋਲ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਤੋਂ ਬਾਂਡਾਂ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਾਰਨ ਕਮੋਡਿਟੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਈ, ਜੋ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੇ ਨਵੇਂ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵੱਲ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ।

 

ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਬਹਾਰ ਅਜ਼ਾਦੀ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ। ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ਜਨ ਸੰਪਰਕ ਦੁਆਰਾ ਐਲਾਨੇ ਵੇਰਵਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡ ਟੈਕਸ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਕੁਦਰਤੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਇੱਕ ਸੌ ਬਹਾਰ ਅਜ਼ਾਦੀ ਸਿੱਕੇ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਨਵੈਸਟਮੈਂਟ ਫੰਡਾਂ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਾਂਡਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਪਾਬੰਦੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।

 

ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਮਿਤੀ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਤੋਂ 6 ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਸਿੱਕਾ ਜਮ੍ਹਾਂ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮਾਪਤੀ ਕੀਮਤਾਂ ਦੇ ਭਾਰ ਔਸਤ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਈਰਾਨ ਕਮੋਡਿਟੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵਿੱਚ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡ, ਪਿਛਲੇ ਵਪਾਰਕ ਸੈਸ਼ਨ ਵਿੱਚ. ਫਿਕਹ ਕਾਉਂਸਿਲ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਸਾਧਨ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਉਹ ਸੀ ਬਾਂਡ ਖਰੀਦਦਾਰ ਨੂੰ ਸਿੱਕੇ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਅਸੰਭਵਤਾ, ਅਤੇ ਸੋਧਾਂ ਕਰਕੇ, ਬਾਂਡ ਧਾਰਕ ਜੇਕਰ ਉਹ ਚਾਹੁਣ ਤਾਂ ਮਿਆਦ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਨਕਦ ਨਿਪਟਾਰੇ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਿੱਕੇ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਟੂਲ ਦੀ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇਹ ਜੋਖਮ ਹੈਜਿੰਗ ਲਈ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਸੰਦ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਤਜ਼ਰਬਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਬਾਰੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਇਸ ਸਾਧਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੇ ਨਾਲ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਦੀ ਸੀਮਾ ਅਤੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਦੀ ਕਮੀ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਦੇ ਦਖਲ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਪਹੁੰਚ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਟੀਚਿਆਂ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ।

 

ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਹੈਜਿੰਗ ਟੂਲ!

ਮੁਦਰਾ ਅਤੇ ਸਿੱਕਾ ਬਜ਼ਾਰ ਦੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਕਾਰਨ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਜੋਖਮਾਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸੋਜ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਬਣਾਈਆਂ। ਇਹਨਾਂ ਯੰਤਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਨਵਾਂ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦਾ ਸਿੱਕਾ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਘੋਸ਼ਿਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਬਾਂਡ ਟੈਕਸ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਹਨ ਅਤੇ ਸਟਾਕ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ. ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਦੀ ਪਰਿਪੱਕਤਾ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕੀਮਤ ਸਿੱਕੇ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕੀਮਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦੇ ਕੇ, ਇਹ ਸਾਧਨ ਕੁਦਰਤੀ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਨੂੰ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡ ਕੁਦਰਤੀ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜੋ ਅਗਲੇ 6 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕੇ ਦੀ ਕੀਮਤ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਰਿਆਲ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਦੀ ਗਰੰਟੀ ਦੇ ਕੇ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਸਿੱਕੇ ਖਰੀਦਣ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਰੱਖਦੇ ਹਨ।

ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਵਿਵਹਾਰ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਕੇ, ਇਹ ਕੰਮ ਸਿੱਕਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਵਿੱਚ ਸੋਜਸ਼ ਨੂੰ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਇਹਨਾਂ ਲਾਭਾਂ ਨੇ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਮੰਗਲਵਾਰ, 17 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਬਾਂਡ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਬਾਂਡਾਂ ਨੂੰ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਮਿਤੀ ‘ਤੇ ਨਿਪਟਾਉਣ ਅਤੇ ਈਰਾਨ ਕਮੋਡਿਟੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਦੇ ਸੈਕੰਡਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਤਰਲਤਾ ਦੀ ਗਰੰਟੀ ਦੇਣ ਲਈ ਵੀ ਵਚਨਬੱਧ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕੀਮਤ. ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਸ ਸਾਧਨ ਲਈ ਇੱਕ ਹੋਰ ਸਹੂਲਤ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਉਹ ਸਹੂਲਤਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਬੈਂਕਿੰਗ ਨੈਟਵਰਕ ਵਿੱਚ ਇਸਨੂੰ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।

ਸੋਨੇ ਦੇ ਕਾਗਜ਼ਾਂ ਦੀ ਨਿਆਂ-ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਅਸਪਸ਼ਟਤਾ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨਾ

ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੀ ਨਿਆਂ-ਸ਼ਾਸ਼ਤਰ ਕੌਂਸਲ ਦੇ ਮੁਖੀ ਤੋਂ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਬਾਂਡ ਨਿਆਂ-ਸ਼ਾਸ਼ਤਰ ਕੌਂਸਲ ਦੁਆਰਾ ਮਨਜ਼ੂਰ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਗੁਲਾਮਰੇਜ਼ਾ ਮੇਸਬਾਹੀ-ਮੋਗਦਮ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਕਮੋਡਿਟੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵਿੱਚ ਬਹਾਰ ਅਜ਼ਾਦੀ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਰਿਲੀਜ਼ ਬਾਰੇ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਘੋਸ਼ਣਾ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ: ਇਹ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਕਿ ਇਹ ਬਾਂਡ ਸਿਰਫ ਨਕਦ ਨਿਪਟਾਰੇ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ ਅਤੇ ਇਹ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਿੱਕਿਆਂ ਨੂੰ ਸਰੀਰਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਡਿਲੀਵਰ ਕਰਨ ਲਈ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਕੌਂਸਲ ਦੁਆਰਾ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦਾ ਨਿਆਂ ਸ਼ਾਸਤਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਖਬਰ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕੁਝ ਦੇਰ ਬਾਅਦ ਹੀ ਮੇਸਬਾਹੀ ਮੁਗ਼ਦਮ ਵੱਲੋਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦੇਣ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋ ਗਈ। ਇਸ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੀ ਕਾਨੂੰਨੀ ਕੌਂਸਲ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਕਿ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕੇ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਬੇਰੋਕ ਹਨ। ਗੁਲਾਮਰੇਜ਼ਾ ਮੇਸਬਾਹੀ ਮੁਗ਼ਦਮ ਨੇ ਕਾਨੂੰਨੀ ਅਸਪਸ਼ਟਤਾ ਦੇ ਹੱਲ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ: ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕੇ ਦੇ ਕਾਗਜ਼ਾਤ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਨੁਕਸ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਗਾਹਕ ਦੀ ਮੰਗ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਖਰੀਦੇ ਗਏ ਸਿੱਕਿਆਂ ਨੂੰ ਗਾਹਕ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਇਹ ਕਾਗਜ਼ਾਤ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੀ ਨਿਆਂ ਪਾਲਿਕਾ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਨ ਬੇਰੋਕ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੀ ਕਾਨੂੰਨੀ ਕੌਂਸਲ ਦੇ ਮੁਖੀ ਵੱਲੋਂ ਦੋ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖ਼ਬਰਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਾਂਡਾਂ ਦੀ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੱਲ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਬਾਂਡ ਉਦੋਂ ਡਿਲੀਵਰ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਰੱਖਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਭੌਤਿਕ ਸਿੱਕਾ ਬਕਾਇਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਧਾਰਕ ਇੱਛਾਵਾਂ।

ਮੌਕੇ ਅਤੇ ਧਮਕੀਆਂ

ਬਹਾਰ ਅਜ਼ਾਦੀ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡ ਵਰਗੇ ਯੰਤਰਾਂ ਦਾ ਮੁੱਖ ਫਲਸਫਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾ ਕਰਨਾ, ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣਾ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਸਾਧਨ ਦੇ ਨਾਲ, ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਪੂੰਜੀ ਵਸਤੂਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੁਦਰਾ ‘ਤੇ ਮੰਗ ਦੇ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਰਿਆਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਆਪਣੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਮਾਰਕੀਟ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਕੇ ਅਤੇ ਮੁਦਰਾ ਵੱਲ ਵਧਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਿੱਕਾ ਬਾਂਡਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦੇਣ ਅਤੇ ਰਿਆਲ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਨਿਵੇਸ਼. ਸਿੱਕਿਆਂ ਅਤੇ ਮੁਦਰਾ ‘ਤੇ ਕਮਾਈ ਕਰੋ। ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਨੀਤੀ ਇਕੱਲੇ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਲਈ ਸਮਾਂ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਸਫਲਤਾ ਲਈ, ਇਸ ਨੂੰ ਤਰਲਤਾ ਦੇ ਵਾਧੇ ਅਤੇ ਉਮੀਦਾਂ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਰ ਨੀਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ; ਨਹੀਂ ਤਾਂ, ਜੇਕਰ ਇਸ ਸਾਧਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਸਿੱਕਿਆਂ ਅਤੇ ਮੁਦਰਾ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਮੁਦਰਾ ਅਧਾਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਆਪਣੀਆਂ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੇ ਬਾਂਡਾਂ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਵੇਗਾ।

ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ, ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਮੁਦਰਾ ਅਧਾਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਵਧਾ ਕੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮਾਰਕੀਟ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਯਤਨਾਂ ਨੂੰ ਬੇਅਸਰ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿਚ, ਜੇਕਰ ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਇਸ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਅਨੁਕੂਲ ਬਿੰਦੂ ‘ਤੇ ਲਿਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਹਨਾਂ ਸਾਧਨਾਂ ਨੂੰ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਨਾ ਜੋ ਮਾਰਕੀਟ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਸੇ ਸਮੇਂ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਰਿਆਲ ਟੂਲ ਦੇ ਨਾਲ ਮੁਦਰਾ ਅਤੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਵਰਗੇ ਬਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦਖਲ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਵਰਤੇ ਗਏ ਲੀਵਰਾਂ ਨੂੰ ਵਿਭਿੰਨ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਮੁਦਰਾ ਬਾਂਡ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਜੋ ਗੱਲਬਾਤ ਅਤੇ ਖਬਰਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਕਿਹਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਧਨਾਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਵੇਗਾ।

ਬਾਂਡ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਅੰਕੜੇ

ਤਹਿਰਾਨ ਸਟਾਕ ਐਕਸਚੇਂਜ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਵੈਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੱਲ੍ਹ ਨਵੇਂ 001 ਕੇਂਦਰੀ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਵਾਲੇ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਪੂੰਜੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਅਤੇ 208 ਵਿੱਚ 190 ਅਸਲ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਲੈਣ-ਦੇਣ, ਕੀਮਤ ‘ਤੇ 777 ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੇ ਬਰਾਬਰ 77 ਹਜ਼ਾਰ ਅਤੇ 700 ਠੇਕੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰਤੀ ਸਿੱਕਾ 15 ਮਿਲੀਅਨ ਅਤੇ 875 ਟੌਮਨ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਖਰੀਦਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਸਿੱਕਾ-ਆਧਾਰਿਤ ਬਾਂਡਾਂ ਦੀ ਵਿਆਪਕ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੈ, ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ 500 ਹਜ਼ਾਰ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੇ ਬਰਾਬਰ 50 ਮਿਲੀਅਨ ਕੰਟਰੈਕਟਸ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਨਾ ਸੰਭਵ ਹੈ, ਅਤੇ ਹਰ 100 ਕੰਟਰੈਕਟਸ ਇੱਕ ਸਿੱਕੇ ਦਾ ਵਪਾਰ ਕਰਨ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਾਰਨ ਕਮੋਡਿਟੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਾ ਜਮ੍ਹਾ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਦੀ ਕੀਮਤ ਘਟ ਗਈ, ਜੋ ਕਿ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਮਾਰਕੀਟ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦਾ ਨਵੀਂ ਸਪਲਾਈ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ। ਇਸ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਕੱਲ੍ਹ ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਕੁੱਲ ਕੀਮਤ 12 ਅਰਬ 335 ਮਿਲੀਅਨ ਟੋਮਨ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਸੀ। ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇੱਕ ਖਬਰ ਵਿੱਚ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਵੀ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਿੱਕੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ਦਾ ਸੈਕੰਡਰੀ ਵਪਾਰ ਅੱਜ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਾਂਡਾਂ ਦਾ ਵਪਾਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Previous articleਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਮੁਕਤ ਭਾਰਤ ਵਿਕਸਿਤ ਭਾਰਤ ਮੁਹਿੰਮ ਤਹਿਤ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਹਫ਼ਤਾ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ
Next article*ਬਠਿੰਡਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀਆਂ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪੱਧਰੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਖੇਡਾਂ ਦਾ ਖੇਡ ਸਟੇਡੀਅਮ ਮੌੜ ਕਲਾਂ ਵਿਖੇ ਆਗਾਜ਼*
Graduate from Punjab. Trying to understand Politics. Writing about Technology, Education, Brands, Business, Politics, and much more. Editor at Salam News Punjab

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here