ਨਵਾਂਸ਼ਹਿਰ,  14 ਸਤੰਬਰ , (ਵਿਪਨ)

ਕੇਸੀ ਕਾਲਜ ਆੱਫ ਐਜੁਕੇਸ਼ਨ ’ਚ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਪਿ੍ਰੰਸੀਪਲ ਡਾੱ.  ਕੁਲਜਿੰਦਰ ਕੌਰ ਦੀ ਦੇਖਰੇਖ ’ਚ ਹਿੰਦੀ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ ,  ਜਿਸ ’ਚ ਵਿਦਿਆਰਥਣਾਂ ਅਤੇ ਟੀਚਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਰੱਖੇ ।   ਪਿ੍ਰੰਸੀਪਲ ਡਾੱ.  ਕੁਲਜਿੰਦਰ ਕੌਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦਾ ਅਮਿ੍ਰਤ ਮਹਾ ਉਤਸਵ ਮਨਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ,  ਇਸ ਮਹਾ ਉਤਸਵ ਨੂੰ ਮਨਾਂਉਦੇ ਹੋਏ ਸਾਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰ ਪ੍ਰਤੀਕਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸੰਗਾਂ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤੀ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ।  ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਨਮਾਨ ਅਤੇ ਹੋਂਦ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਅਤੇ ਸਾਂਸਕਿ੍ਰਤਕ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਵਾਭਿਮਾਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸੂੱਤਰ ’ਚ ਪਿਰੋਣ ਵਾਲੀ ਹਿੰਦੀ ਬੋਲੀ ਵੱਲ ਕੋਈ ਧਿਆਨ ਨਾ ਦੇਣ ਲਈ ਸਾਨੂੰ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ।  ਹਿੰਦੀ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਮਜਬੂਤ ਆਧਾਰ ਹੈ ।   ਹਿੰਦੀ ਭਾਰਤ  ਦੇ ਮਨ ਦਾ ਸੰਗੀਤ ਹੈ ਅਤੇ ਕਰੋੜਾ ਭਾਰਤੀਆਂ ਦੀ ਮਾਂ ਬੋਲੀ  ਹੈ ।  ਖੇਤਰੀ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੀ ਸਕੀਆਂ ਭੈਣ ਹਨ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ’ਚ ਰਾਜਭਾਸ਼ਾ ਹੈ ।  ਫਿਰ ਵੀ ਹਿੰਦੀ ਨੂੰ ਉਸਦਾ ਉਚਿਤ ਸਨਮਾਨ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ।  ਇਹੀ ਯਾਦ ਤਾਜਾ ਕਰਨ ਲਈ ਹਰ ਸਾਲ 14 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਹਿੰਦੀ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।  ਸਾਲ ’ਚ ਇੱਕ ਦਿਨ ਹਿੰਦੀ ਤਾਂ ਬਾਕੀ 364 ਦਿਨ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਦਾ ਰਾਜ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ।  ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਪੂਰੀ ਦੁਨਿਆ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤੇ ।  ਹਿੰਦੀ ਲੋਕਲ ਹੈ ,  ਲੇਕਿਨ ਲੋਕਲ ਲਈ ਵੋਕਲ  ਦੀ ਭਾਵ ਦੀ ਕੋਈ ਦੇਖ ਰੇਖ ਨਹੀਂ ਹੈ।  ਇਸਦੇ ਉਪਰਾਂਤ ਅਮਨਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ ਅਤੇ ਸਟੂਡੈਂਟ ਨਵਨੀਤ ,  ਮਨਪ੍ਰੀਤ ਅਤੇ ਭਾਵਨਾ  ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ  ਏਸ਼ਿਆ  ਦੇ 48 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਹੀਂ ਯੂਰੋਪ  ਦੇ 40 ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਹੀਂ ,  ਫਿਰ ਵੀ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਹੈ ।  ਸਿਰਫ ਬਿ੍ਰਟੇਨ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅੰਗ੍ਰੇਜ਼ੀ ਹੈ ।  ਅਫਰੀਕਾ ਅਤੇ ਆਸਟਰੇਲਿਆ ’ਚ ਵੀ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਮੂਲ ਭਾਸ਼ਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ।  ਹਿੰਦੀ ਨਾਲ  ਕਿਸੇ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਭਾਸ਼ਾ ਦੀ ਮੁਕਾਬਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ।  ਸਟੂਡੈਂਟ ਨੇ ਹਿੰਦੀ ਸਬੰਧੀ ਨਾਟਕ  ਖੇਡਿਆ ,  ਕਵਿਤਾਵਾਂ ਸੁਣਾਈਆਂ ।  ਅੰਤ ’ਚ ਸਾਰੇ ਨੇ ਪ੍ਰਣ ਲਿਆ ਕਿ ਉਹ ਹਿੰਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨੂੰ ਪਹਿਲ ਦੇਣਗੇ ।  ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਡਾੱ.  ਕੁਲਜਿੰਦਰ ਕੌਰ,  ਮੋਨਿਕਾ ਧੰਮ,  ਅਮਨਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ ,  ਮਨਜੀਤ ਕੁਮਾਰ  ਅਤੇ ਕੇਸੀ ਗਰੁੱਪ  ਦੇ ਪੀਆਰਓ ਵਿਪਨ ਕੁਮਾਰ  ਆਦਿ ਹਾਜਰ ਰਹੇ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *